Đoàn trường THPT Hoàng Hoa Thám
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Đoàn trường THPT Hoàng Hoa Thám

welkum to my dear school

Trang ChínhGalleryTìm kiếmLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập

[Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down
Tác giả Thông điệp
pucaxinh60
Mode thử nghiệm
Mode thử nghiệm
pucaxinh60

Age : 31 Registration date : 03/11/2008 Tổng số bài gửi : 28 Trường - lớp của bạn : Hoàng Hoa Thám - 11A2 Sở thích : Tính cách :

Bài gửiTiêu đề: [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa Empty03/11/08, 08:19 pm

Members post cách học các môn Toán, Lý, Hoá để mọi người học hỏi đi nèo. lol! lol! lol!
Các bạn có thể post ngay dưới box này.

Được sửa bởi pucaxinh60 ngày 03/11/08, 08:40 pm; sửa lần 2. (Reason for editing : ko post bài với cái tựa chung chung như thế nghe chưa!)
http://360.yahoo.com/my_profile-aZJIrU0ydKTAdr7M0vob5jUDgOsV;_yl
Sơrj
Mode thử nghiệm
Mode thử nghiệm
Sơrj

Age : 30 Registration date : 03/11/2008 Tổng số bài gửi : 63 Trường - lớp của bạn : 10a2 Sở thích : làm những gì mình thích Tính cách :

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa Empty03/11/08, 09:05 pm

_ Theo tớ í hở ? cái kinh nghiệm tốt nhất là.....
+ Lắng nghe giảng bài (cái này ít ai làm được bởi toàn ngủ ^^!)
+ Ko hỉu có thể hỏi bạn nào trong lớp giỏi môn đó giảng "học thầy ko tày học bạn" mà .
+ Về nhà làm lại bài tập thầy cho (tớ hơi làm biến vụ này ^^!)
_ Cách học thế này thì sao? nếu thấy hịu quả các bạn thử nhé !!
http://360.yahoo.com/my_profile-9JhFnHYyc6NyhhmARkA.bJHtr6pZKO8J
hEo.shAu.shA
Vô danh
Vô danh
hEo.shAu.shA

Age : 31 Registration date : 03/11/2008 Tổng số bài gửi : 32 Trường - lớp của bạn : hOàg hOa thÁm - A10 zÝp Sở thích : ngE nhẠz Tính cách : shẤu shA ... :)

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa Empty03/11/08, 09:12 pm

em học ngu ........... Very Happy

hÊ hÊ ............ ngẠi quá clown

Được sửa bởi chanhdaiphu ngày 03/11/08, 10:31 pm; sửa lần 1. (Reason for editing : edit lần thứ 3 rùi á. Đuôi rồi! Lo chỉnh sửa đi bn ơi)
KoD Z
Vô danh
Vô danh
KoD Z

Age : 31 Registration date : 03/11/2008 Tổng số bài gửi : 38 Trường - lớp của bạn : 10A4 Sở thích : Tính cách :

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa Empty03/11/08, 09:23 pm

Có hỏi cũng ko ai chia sẻ đâu, chắc 50% :)) Các bạn học ngu là do lười thôi, chăm thì tự tìm ra cách học liền, cần gì phải hỏi + chia sẻ
http://360.yahoo.com/the_taesc
Jesse
Vô danh
Vô danh
Jesse

Age : 32 Registration date : 03/11/2008 Tổng số bài gửi : 52 Trường - lớp của bạn : Hoàng Hoa Thám - 11a10 Sở thích : Nghe nhạc, chơi bài Yu-Gi-Oh Trading Card Game Tính cách :

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa Empty03/11/08, 09:36 pm

KoD Z đã viết:
Có hỏi cũng ko ai chia sẻ đâu, chắc 50% :)) Các bạn học ngu là do lười thôi, chăm thì tự tìm ra cách học liền, cần gì phải hỏi + chia sẻ

Chứ vậy theo bạn chủ topic lập ra cái topic này để làm gì ??? Question Question Question !
http://360.yahoo.com/yunken_yuki
pucaxinh60
Mode thử nghiệm
Mode thử nghiệm
pucaxinh60

Age : 31 Registration date : 03/11/2008 Tổng số bài gửi : 28 Trường - lớp của bạn : Hoàng Hoa Thám - 11A2 Sở thích : Tính cách :

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa Empty03/11/08, 09:39 pm

KoD Z đã viết:
zị thì mình nghĩ trong 50% còn lại là bạn thui, cùng nhau chia sẻ đâu có vấn đề gì, nếu bạn ko thix tham gia thì thui, đâu ai ép bạn.
KoD Z
Vô danh
Vô danh
KoD Z

Age : 31 Registration date : 03/11/2008 Tổng số bài gửi : 38 Trường - lớp của bạn : 10A4 Sở thích : Tính cách :

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa Empty03/11/08, 09:45 pm

Cùng chờ mà xem ... ^^" Mình ko giỡn đâu.
http://360.yahoo.com/the_taesc
pucaxinh60
Mode thử nghiệm
Mode thử nghiệm
pucaxinh60

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa Empty03/11/08, 09:50 pm

KoD Z đã viết:
Cùng chờ mà xem ... ^^" Mình ko giỡn đâu.
mình mở topic này là để bàn luận về việc học chứ ko tranh luận gay gắt, nếu như bạn cứ típ tục có thái độ xem thường topic của mình, thì mình sẽ xoá toàn bộ lời nói của bạn. Thanks
Ká Ngựa
Vô danh
Vô danh
Ká Ngựa

Age : 30 Registration date : 03/11/2008 Tổng số bài gửi : 95 Trường - lớp của bạn : 10a3 Sở thích : Tính cách :

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa Empty03/11/08, 09:55 pm

dd hok có unikey gõ dấu hông đc hả chời

học mấy môn này thì làm nhiều bài tập zới thuộc công thức riết wen, wan trọng là hiểu hehhe
http://360.yahoo.com/girl.nhox
Sơrj
Mode thử nghiệm
Mode thử nghiệm
Sơrj

Age : 30 Registration date : 03/11/2008 Tổng số bài gửi : 63 Trường - lớp của bạn : 10a2 Sở thích : làm những gì mình thích Tính cách :

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa Empty03/11/08, 10:05 pm

Cái bạn Kodz này hơi zô zuyên ....
vào đây chủ yếu để học hỏi tìm tòi
thế mà chơi ngay câu này ....
>______________<
chẳng thể hỉu bạn nghĩ cái gì !!!!!
jambonai
Vô danh
Vô danh
jambonai

Age : 31 Registration date : 03/11/2008 Tổng số bài gửi : 61 Trường - lớp của bạn : 10a4 Sở thích : ăn + chơi Tính cách : THÂN phận nghèo mà ước vọng cao sang

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa Empty03/11/08, 10:16 pm

T-L-H tập trung chủ yếu là giải bài tập là 70% còn lại 30% là học thuộc công thức
em chỉ có ý kiến thế thoai
chứ em cũng chẳng khá j` 3 môn này
P/s bạn KoDz là ai thế tui cũng là mem 10a4 nè
chanhdaiphu
Moderator
Moderator
chanhdaiphu

Age : 32 Registration date : 11/10/2008 Tổng số bài gửi : 13 Trường - lớp của bạn : Hoàng Bông Thám 11a2 Sở thích : Quậy đến khi nào hết hơi thì thôi Tính cách : Ngố 1 cách sâu sắc

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa Empty03/11/08, 10:39 pm

@KoDz: Topic mở ra là để mọi người share ý kiến của mình, tất nhiên là sẽ có ko ít ng nghĩ như em. Thế nhưng, mục đích của chủ topic là share đúng ko? Vì thế em hãy share chứ đừng nói như thế, sẽ gây mất hòa khí giữa mọi người, vậy thì mất hết ý nghĩa của việc lập ra 4rum rồi.
@All: Share pp học tập thì có sao nhỉ? Đúng ko mọi người. Mình share thì cứ share, ng ta áp dụng đc hay ko thì... Very Happy . Tiếp tục phát huy nhé!
http://blog.360.yahoo.com/trnhthanhtam
Đa tình
Vô danh
Vô danh
Đa tình

Age : 39 Registration date : 03/11/2008 Tổng số bài gửi : 3 Trường - lớp của bạn : Cựu Học Sinh Khóa 2000 - 2003 Sở thích : Tính cách : Vui vẻ - Hòa đồng - Thích kết bạn

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa Empty04/11/08, 01:02 am

Thực sự mà nói nếu đưa ra một công thức chung cho cả 3 môn T - L - H thì không thể ... mỗi môn có 1 cách học khác nhau, không thể nào gom chung như vậy...

Toán

Tập trung ở khả năng suy luận logic...dĩ nhiên là phải nắm bắt công thức rồi...điều còn lại là áp dụng mọi cách để tìm hướng đi...Mổ xẻ bài Toán ở nhìu khía cạnh khác nhau...và 1 trong những hướng đó sẽ là cách giải...Rèn luyện thật nhìu bài tập...từ đó tích lũy khả năng tư duy nhạy bén...giúp mình tìm ra con đường đi đúng đắn một cách nhanh chóng nhất...mà không phải mò.

Đặc thù mỗi chương mỗi bài là một phần lý thuyết riêng...ít kết nối với nhau Ví dụ Điện là ra điện Quang là ra Quang...không có lẫn lộn công thức

Vì đặc thù đó mà khối lượng công thức Lý cũng như lý thuyết Lý là nhìu vô kể gấp đôi gấp ba lần Toán và Hóa.

Nên để học tốt Lý chỉ có 1 cách là hiểu thật kỹ lý thuyết...có hiểu thì mới thuộc đc + học tất cả các công thức....Làm bài tập từ đơn giản đến phức tạp...Vì chúng ta thi trắc nghiệm nên trong khi làm bài tập luôn để ý :

---------+ Các công thức suy ra từ công thức chính ( để lần sau áp dụng mà khỏi chứng minh )

---------+ Mối quan hệ giữa các đại lượng trong công thức ( tỉ lệ thuận nghịch )

---------+ Phân ra nhiều dạng bài tập và rút ra công thức nhanh cho mỗi loại ( thường là những bài tập quen thuộc )

Hóa

Đây là môn học đặc thù cần sự hiểu biết tổng quát hay nói chung là căn bản....

sẽ post bài thảo luận tiếp giờ buồn ngủ rồi ^^

@chanhdaiphu : Sao chữ ký của em lại :
Trích dẫn :
Muốn đua độ "cùi bắp" với tớ hả Đa tình
[Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa Moderators_union
Đừng có mơ nhé Đa tình!
}{o4`i__{/u~
Vô danh
Vô danh
}{o4`i__{/u~

Age : 31 Registration date : 04/11/2008 Tổng số bài gửi : 47 Trường - lớp của bạn : Hoàng Hoa Thám - 10A2 Sở thích : Ăn kem , đi chơi , thể thao Tính cách :

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa Empty04/11/08, 10:17 am

Theo tui để học môn Toán Lí Hóa giỏi thì ngoại trừ việc học trên lớp còn phải về nhà học bài(chủ yếu là các công thức áp dụng cho các bài toán) + làm nhiều bài tập cho bài học của ngày hôm đó , nếu không làm được thì có thể hỏi ý kiến thầy cô và bạn bè , vừa tiếp thu kiến thức vừa làm quen với dạng tính toán của bài học đó nữa
ChickyKilla
Vô danh
Vô danh
ChickyKilla

Age : 32 Registration date : 04/11/2008 Tổng số bài gửi : 109 Trường - lớp của bạn : Bộ lạc 11A5 Sở thích : Muzik is mah life Tính cách : Khùng & Điên

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa Empty04/11/08, 03:11 pm

đúng là mún giỏi thì phải chịu khó về nhà làm bài tập, làm nhiều sẽ nhuyễn --> gặp đề nhìn phát là hỉu vấn đề. Mình thấy T-L-H chủ yếu là thuộc công thức và suy từ cái đầu mình ra chứ ko phải kiu? học bài làu làu như sinh sử địa.
P/S: @Đa tình: cái đó là do bạn MOD dùng Code ở chữ ký, ai đọc thì thấy tên ng` đó. Code đánh sao nhớ chết liền.hình như là [you]
dang27112004
Mode thử nghiệm
Mode thử nghiệm
dang27112004

Age : 31 Registration date : 04/11/2008 Tổng số bài gửi : 21 Trường - lớp của bạn : Hoàng Hoa Thám-11a2 Sở thích : Tính cách :

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa Empty04/11/08, 06:17 pm

theo tui thì giáo viên cũng phải hợp với mình thì mình mới khá được.
Admin
Công thần
Công thần
Admin

Age : 32 Registration date : 10/10/2008 Tổng số bài gửi : 79 Trường - lớp của bạn : Hoàng Hoa Thám Sở thích : Tính cách :

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa Empty04/11/08, 08:16 pm

dang27112004 đã viết:
Nếu hợp nhưng mình lại khiến người ra đi thì sao Question . Truờng hợp lớp mình đây, mọi người nghĩ sao nhỉ?
https://hhtsite.forumvi.com
pucaxinh60
Mode thử nghiệm
Mode thử nghiệm
pucaxinh60

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa Empty04/11/08, 08:26 pm

Admin đã viết:
dang27112004 đã viết:
Nếu hợp nhưng mình lại khiến người ra đi thì sao Question . Truờng hợp lớp mình đây, mọi người nghĩ sao nhỉ?
lớp mình ko bik cách ứng xử và chọn người, lớp mình ko đầy đủ tư chất để học thầy Đức, ko bik quý trọng những thứ mà mình đang có. Pó tay !!!
dang27112004
Mode thử nghiệm
Mode thử nghiệm
dang27112004

Age : 31 Registration date : 04/11/2008 Tổng số bài gửi : 21 Trường - lớp của bạn : Hoàng Hoa Thám-11a2 Sở thích : Tính cách :

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa Empty04/11/08, 09:24 pm

Chi bằng cứ để thầy Dũng dạy.lúc cuối thầy dạy đàng hoàng rồi thì lại dở chứng đổi Gv để bây giờ[Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa 35làm mình bị theo.giờ thử hỏi những đứa đòi đổi GV học có tốt môn lý không,hay là Bơi????
Sơrj
Mode thử nghiệm
Mode thử nghiệm
Sơrj

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa Empty05/11/08, 10:51 am

hix... theo em nghĩ....
thầy dạy rất rồ mà mình ko chịu học....
cũng huề àh./...
>______<...
tự cố gắng thau....
ChickyKilla
Vô danh
Vô danh
ChickyKilla

Age : 32 Registration date : 04/11/2008 Tổng số bài gửi : 109 Trường - lớp của bạn : Bộ lạc 11A5 Sở thích : Muzik is mah life Tính cách : Khùng & Điên

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa Empty05/11/08, 05:47 pm

cũng do là trong lớp ko chú ý lắng nghe + nhập tâm thui.
Mà mình có chú ý nghe nhưng mấy đứa khác nó ko như mình thì cũng chịu, ồn ào nháo nhào cả lên thì sao mà tập trung ?
}{o4`i__{/u~
Vô danh
Vô danh
}{o4`i__{/u~

Age : 31 Registration date : 04/11/2008 Tổng số bài gửi : 47 Trường - lớp của bạn : Hoàng Hoa Thám - 10A2 Sở thích : Ăn kem , đi chơi , thể thao Tính cách :

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa Empty05/11/08, 07:23 pm

Theo mình để HS giỏi Toán Lý Hóa thì thầy cô cần cho làm các bài tập nhiều lên ( càng nhiều càng tốt ) như thế sẽ dễ thuộc công thức hơn mà ko cần phải học chứ dặn học và ôn các công thức mà ko làm BT áp dụng nhiều thì cũng như ko . Nhất là môn Toán và Hóa , còn Lý thì phải hiểu mới được
Chu™Levis
Vô danh
Vô danh
Chu™Levis

Age : 31 Registration date : 07/11/2008 Tổng số bài gửi : 67 Trường - lớp của bạn : 10a4 Sở thích : Đi chơi cung bạn bè,ăn những món mình thic Tính cách : Hền,vui tính.

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa Empty08/11/08, 11:27 pm

Môn nào cung đòi hỏi sự tìm tòi và siêng năng...
http://360.yahoo.com/luv_forever1105
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa [Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa Empty

[Bàn luận] Phương pháp học các môn Toán - Lý - Hóa

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang
Trang 1 trong tổng số 1 trang